Hợp tác và lồng ghép giữa các mảng chương trình cho những lĩnh vực quyền trẻ em chính mà chúng tôi ưu tiên, đồng thời hỗ trợ các kết nối mang tính tương hỗ giữa bảo vệ trẻ em, giáo dục và y tế.
ChildFund luôn đề cao quyền được tiếp cận với giáo dục có chất lượng cho tất cả trẻ em và thanh thiếu niên. Tại tỉnh Cao Bằng, Việt Nam, ChildFund đã có những can thiệp hỗ trợ giúp Tú và các em học sinh bán trú khác được tới trường.
Nhà của Tú cách trường khoảng 7km. Con đường từ nhà Tú đến trường rất gập ghềnh với nhiều dốc cao nguy hiểm, đặc biệt càng thêm trơn trượt mỗi khi trời mưa. Tuy vậy, là một câu bé thông minh, ham học giống như bao đứa trẻ ở vùng núi nơi đây, Tú vẫn luôn mong muốn được đến trường. Để đi lại thuận tiện hơn, hàng ngày Tú cùng nhiều bạn học sinh khác ở trọ trong những lán trại được dựng lên gần trường. Cứ như vậy, Tú đã phải học cách tự chăm lo cho bản thân từ khi mới lên 7.
“Em ngủ tại lán trại cùng với 2 bạn khác nữa. Lán của chúng em chật, không được rộng rãi. Ngày nào đi học về em cũng tự nấu cơm, giặt giũ”, Tú kể.
Trong năm 2021, ChildFund Việt Nam đã hỗ trợ xây dựng khu nhà bán trú cho trường của Tú. Khu nhà mới được trang bị các phòng ở với giường tầng và bếp ăn. Bên cạnh đó, ChildFund Việt Nam cũng tổ chức các khóa tập huấn cho các học sinh bán trú nhằm nâng cao kĩ năng sống tự lập của các em.
Tú giúp bạn cùng phòng học bài.
Tú chuyển vào ở trong khu nhà bán trú vào năm em 12 tuổi. Sau đó, em đã được bầu làm học sinh trưởng phòng.
“Là học sinh trưởng phòng, em có nhiệm vụ giúp đỡ, nhắc nhở các bạn cùng phòng dọn dẹp phòng ở, giữ gìn vệ sinh chung. Em được tham gia nhiều khóa tập huấn khác nhau như sơ cấp cứu hay giữ gìn vệ sinh cá nhân. Em thấy các kiến thức này đều rất hữu ích và thú vị”, Tú nói.
Đôi lúc, Tú cũng gặp những khó khăn khi đảm nhiệm vị trí mới.
Em chia sẻ: “Không phải lúc nào các bạn cùng phòng cũng nghe theo lời em nói. Tuy vậy, em sẽ luôn cố gắng để làm tấm gương tốt cho các bạn cùng phòng noi theo”. Khi gặp khó khăn, Tú thường áp dụng những kiến thức em được học qua các khóa tập huấn.
Em kể: “Khi tập huấn, mới đầu em và các bạn còn ngại, nhưng chỉ sau một vài trò chơi khởi động, chúng em đã trở nên gắn kết hơn với nhau. Em cảm thấy mình đã áp dụng được những kiến thức được học để giúp đỡ các bạn cùng phòng, ví dụ như bạn nào rửa tay đúng cách thì em sẽ động viên, khen ngợi.”
Với môi trường sống và học tập khang trang, an toàn hơn, Tú và các bạn rất thích được tới trường. “Em rất thích ở đây. Khu nhà có rất nhiều cây và hoa. Mỗi phòng ở đều có đầy đủ nhà vệ sinh, giường, có cả bóng đèn điện để chúng em có thể đọc sách, học bài. Em cũng đã quen thêm được rất nhiều bạn bè mới tại đây.", Tú hồ hởi chia sẻ.
Trong tương lai, ChildFund sẽ tiếp tục hỗ trợ trẻ em, nhà trường và cộng đồng cải thiện các kỹ năng sống tự lập và cơ sở vật chất để tạo cho các em học sinh một môi trường học tập và sinh hoạt an toàn, lành mạnh hơn.
ChildFund bắt đầu làm việc tại Việt Nam năm 1995 và hợp tác với trẻ em, cộng đồng và các tổ chức địa phương để tạo ra sự thay đổi bền vững, thực hiện các hoạt động cứu trợ nhân đạo khẩn cấp và thúc đẩy quyền trẻ em